BlogTin tứcTư vấn pháp luậtMức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu như thế...

Mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu như thế nào?

Điều khiển mọi phương tiện khi tham gia giao thông đều cần tuân thủ theo quy định của pháp luật để đảm bảo trật tự giao thông và an toàn bản thân cùng mọi người. Việc dừng đỗ xe không đúng quy định cũng sẽ bị xử phạt với mọi phương tiện, trong đó có oto. Vậy mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu như thế nào? Bài viết dưới đây Carpla sẽ cùng bạn tìm hiểu chi tiết về vấn đề này.

1. Quy định pháp luật về dừng đỗ xe trên đường bộ

Dừng xe là trạng thái xe khi đang tham gia giao thông nhưng đứng yên tạm thời một khoảng thời gian ngắn để cho người lên, xuống xe, xếp – dỡ hàng hóa hay thực hiện công việc khác. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện nhưng không có giới hạn thời gian.

Quy định pháp luật tại Điều 18 và 19 trong bộ Luật giao thông đường bộ phát hành năm 2008 có căn cứ rõ về vấn đề dừng đỗ xe của các phương tiện tham gia giao thông. Người điều khiển các phương tiện khi dừng, đỗ xe trên đường bộ phải chú ý thực hiện theo quy định pháp luật như sau:

  • Có tín hiệu cảnh báo cho các chủ phương tiện, người điều khiển các phương tiện khác.
  • Dừng, đỗ xe ở nơi có lề đường, diện tích rộng, trường hợp lề đường hẹp, không có vị trí quy định cho dừng, đỗ xe, cần đỗ xe sát mép đường phía bên phải chiều đi của phương tiện.
  • Địa điểm, đường có nơi dừng, đỗ xe đã quy hoahcj, xây dựng riêng thì người điều khiển xe cần dừng, đỗ xe tại các vị trí đó.
  • Xe sau khi đỗ, người điều khiển xe chỉ được rời khỏi xe khi thực hiện đầy đủ các biện pháp an toàn. Xe cần có biển báo hiệu nguy hiểm với các phương tiện khác phía trước và sau xe nếu xe đỗ chiếm chỗ phần đường xe chạy.
  • Không mở cửa xe, không để cửa xe mở không đúng điều kiện an toàn.
  • Khi dừng xe, không được tắt máy và rời khỏi vị trí lái, có đèn tín hiệu cảnh báo trước và sau xe.
  • Xe nếu đỗ trên đường dốc cần chèn bánh để đảm bảo an toàn.
Quy định pháp luật về dừng đỗ xe trên đường bộ
Người lái xe nào cũng cần biết mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu

2. Ô tô được phép dừng xe, đỗ xe tại vị trí như thế nào?

Người điều khiển phương tiện oto cần chú ý, xe không được dừng đỗ tại các vị trí sau đây:

  • Bên trái đường một chiều
  • Phần đường dành cho người đi bộ, người qua đường
  • Các đoạn đường cong, gấp khúc, đoạn đầu dốc cua vì che khuất tầm nhìn các phương tiện khác.
  • Trên cầu
  • Gầm cầu vượt
  • Song song với xe khác đang ở trạng thái dừng, đỗ
  • Địa điểm có đường giao nhau trong phạm vi 5 mét, được tính từ mép đường điểm giao nhau
  • Nơi dừng đón khách của xe buýt, xe khách
  • Trước cổng các trụ sở cơ quan, tổ chức nhà nước trong phạm vi 5 mét
  • Phần đường nhỏ hẹp, có bề rộng đủ một làn xe
  • Phạm vi an toàn của đường sắt.
  • Vị trí đỗ sẽ che khuất các biển báo hiệu giao thông đường bộ.
Ô tô được phép dừng xe, đỗ xe tại vị trí như thế nào?
Người điều khiển xe nhận mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu dưới gầm cầu vượt

Người điều khiển phương tiện oto ngoài các quy định trên, khi dừng đỗ xe còn cần phải tuân thủ thêm các quy định sau:

  • Xe dừng đỗ cần sát bên phải lề đường, hè phố theo chiều đi của phương tiện.
  • Bánh xe gần nhất khi xe dừng đỗ cần không cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét
  • Vị trí xe dừng không được gây cản trở, gây nguy hiểm cho các phương tiện tham gia giao thông khác
  • Trường hợp đường phố quá nhỏ hẹp, việc dừng xe cần đảm bảo cách vị trí xe dừng đỗ bên kia đường ít nhất 20 mét.
  • Không được dừng xe trên đường sắt, đường xe điện, miệng cống thoát nước, miệng hầm đường dây điện thoại/điện cao thế, trụ lấy nước của xe chữa cháy.
  • Không dừng đỗ xe giữa lòng đường, hè phố trái quy định.

Theo các quy định trên, mọi người điều khiển phương tiện ô tô khi dừng xe trên đường bộ cần phải có đèn tín hiệu để cảnh báo cho các phương tiện khác biết. Vi phạm điều này là người điều khiển xe đã vi phạm, phải chịu mức phạt ôtô khi dừng không có tín hiệu đúng theo quy định Pháp luật hiện hành.

Mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu cảnh báo chi tiết
Dừng xe không có tín hiệu sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định Pháp luật

3. Mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu cảnh báo chi tiết

Quy định về luật giao thông đường bộ tại khoản 1 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã sửa đổi. Luật có bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP có nội dung về mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu hành chính các hình thức phạt bổ sung như sau:

3.1 Mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu – phạt hành chính

Người điều khiển xe ô tô, người được chở trên xe ô tô hay các loại xe tương tự nếu vi phạm quy tắc dừng xe không có tín hiệu sẽ bị xử phạt hành chính là 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Như vậy, xe ô tô của bạn nếu bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi dừng xe không có tín hiệu sẽ áp dụng mức phạt tiền này.

3.2 Mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu – tước GPLX

Căn cứ theo quy định luật Giao thông đường bộ, tại khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã sửa đổi, bổ sung Nghị định 123/2021/NĐ-CP có quy định về mức xử phạt bổ sung như sau:

Người điều khiển, người ngồi, được chở trên xe ô tô hay các loại xe tương tự ngoài xử phạt hành chính sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe cá nhân từ 01 tháng đến 05 tháng tùy mức độ vi phạm khi dừng đỗ xe không đúng với quy định. Mức phạt cao nhất là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng với vi phạm theo quy định tại khoản 10 Điều luật trên.

Lỗi dừng xe không có tín hiệu cảnh báo sẽ bị phạt tiền theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Tuy nhiên việc sai phạm dừng xe này nếu là nguyên nhân gây ra tai nạn giao thông thì người lái xe sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 – 04 tháng.

Mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu – tước GPLX
Mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu là từ 300.000 – 400.000 đồng

Hy vọng các thông tin được cung cấp ở trên giúp bạn đọc nắm rõ được quy định pháp luật về cách dừng đỗ xe và mức phạt ô tô khi dừng không có tín hiệu. Bạn hãy ghi nhớ để lái xe, dừng xe đúng quy định. Nếu bạn đang có nhu cầu mua xe ô tô đã qua sử dụng thì không thể bỏ qua Carpla một trong những địa chỉ mua bán ô tô đã qua sử dụng lớn nhất Việt Nam.

Carpla - Nền tảng mua bán xe ô tô đã qua sử dụng lớn nhất Việt Nam

Hệ Thống Showroom toàn quốc

🌎 Miền Bắc

🌎 Miền Trung

🌎 Miền Nam

📞 Hotline: 0825 355 355

📍 Website: https://carpla.vn

📩 Email: [email protected]

BTT Carpla
BTT Carpla
Carpla - Nền tảng mua bán xe ô tô đã qua sử dụng lớn nhất Việt Nam. Carpla có mặt tại các thành phố lớn với chuỗi AutoMall tại Hà Nội, Đà Nẵng, TP HCM, Bình Dương, Cần Thơ, Nghệ An.

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây

spot_img
Bài viết liên quan